Tỉnh Thái Nguyên là tỉnh thứ 5 trong toàn quốc được Thủ tướng Chính phủ phê duyệt quy hoạch thời kỳ 2021 - 2030, tầm nhìn đến năm 2050. Theo đó, đến năm 2030, tỉnh Thái Nguyên phấn đấu trở thành một trong những trung tâm kinh tế công nghiệp hiện đại của vùng Thủ đô Hà Nội gắn với phát triển bền vững, có sức lan tỏa, tác động lớn đến phát triển công nghiệp toàn vùng Trung du và miền núi phía Bắc. Để hiện thực hóa tầm nhìn, khát vọng trên, tỉnh Thái Nguyên đề ra 6 khâu đột phá. Trong đó, nổi bật là chú trọng phát triển kinh tế tư nhân, công nghệ cao, thông qua phát triển các khu công nghiệp với hạ tầng kỹ thuật hiện đại, đồng bộ, nhằm phát triển công nghiệp theo định hướng và tạo động lực thu hút đầu tư vào địa bàn.