Trước tình hình thời tiết có diễn biến bất thường, mưa rét kéo dài, khả năng Thái Nguyên có những ngày sẽ rét đậm, rét hại. Để đảm bảo sức khỏe và phòng chống rét cho học sinh, Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo tỉnh Thái Nguyên đã có văn bản yêu cầu Trưởng phòng Giáo dục và Đào tạo, Thủ trưởng các đơn vị trực thuộc Sở, Giám đốc các Trung tâm Giáo dục Nghề nghiệp – Giáo dục Thường xuyên (Thủ trưởng các đơn vị) thực hiện một số nội dung: Theo dõi sát các bản tin cảnh báo, dự báo, diễn biến thời tiết để thông báo, hướng dẫn kịp thời, thường xuyên cho cán bộ, giáo viên, nhân viên và học sinh chủ động phòng tránh rét đậm, rét hại hoặc diễn biến thời tiết khắc nghiệt khác; tuyệt đối không dùng bếp than để sưởi ấm trong phòng kín tránh xảy ra những sự cố đáng tiếc, gây thiệt hại về người; phòng chống cháy, nổ khi sưởi ấm; có phương án bảo đảm sức khỏe và an toàn cho học sinh.