Sáng 21/9, tại Sân vận động Thái Nguyên, Đại hội Thể dục thể thao (TDTT) tỉnh Thái Nguyên lần thứ IX, năm 2022 đã chính thức khai mạc với sự tham gia của gần 20.000 người là các vận động viên, nghệ sĩ, diễn viên, học sinh, sinh viên, lực lượng vũ trang của các địa phương, đơn vị, doanh nghiệp trên địa bàn tỉnh. Dự Lễ khai mạc có đồng chí Hoàng Đạo Cương, Thứ trưởng Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch; đồng chí Nguyễn Thanh Hải, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh; đồng chí Trịnh Việt Hùng, Ủy viên dự khuyết Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; đồng chí Phạm Hoàng Sơn, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; các đồng chí trong Ban Thường vụ Tỉnh ủy; các đồng chí nguyên lãnh đạo tỉnh qua các thời kỳ; đại diện lãnh đạo Tổng cục Thể dục Thể thao - Bộ Văn hoá, Thể thao và Du lịch; lãnh đạo Quân khu 1; đại diện lãnh đạo một số tỉnh, thành phố lân cận; các đồng chí lãnh đạo các sở, ngành, địa phương trong tỉnh và đông đảo quần chúng nhân dân.