Tối 6/10 tại Quảng trường Võ Nguyên Giáp, Lễ khai mạc Ngày hội văn hoá dân tộc Dao toàn quốc lần thứ II năm 2022 đã được tổ chức, đây là sự kiện do Bộ Văn hoá , Thể thao và Du lịch phối hợp với UBND tỉnh Thái Nguyên tổ chức. Dự lễ khai mạc có đồng chí Đỗ Văn Chiến, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ tịch Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam, đồng chí Nguyễn Văn Hùng, Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bộ trưởng Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch, đồng chí Hầu A Lềnh, Ủy viên Trung ương Đảng, Bộ Trưởng, Chủ nhiệm Ủy ban Dân tộc; Trung tướng Dương Đình Thông, Bí thư Đảng ủy, Chính ủy Quân khu 1; lãnh đạo một số Bộ ban ngành Trung ương; và đoàn đại biểu 14 tỉnh tham dự Ngày hội. Về phía tỉnh Thái Nguyên có đồng chí Nguyễn Thanh Hải, Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng đoàn ĐBQH tỉnh; đồng chí Trịnh Việt Hùng, Ủy viên dự khuyết BCH Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh Thái Nguyên; đồng chí Phạm Hoàng Sơn, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; các đồng chí nguyên lãnh đạo tỉnh qua các thời kỳ; các đồng chí Uỷ viên BTV Tỉnh uỷ; lãnh đạo HĐND; UBND; Uỷ ban MTTQ tỉnh và các sở, ngành, địa phương; các nghệ nhân ưu tú, già làng, trưởng bản, người có uy tín trong đồng bào dân tộc Dao và đông đảo nhân dân các dân tộc trong tỉnh.