Ngày 9/8, Hội Nhà báo Việt Nam phối hợp với Tỉnh uỷ, HĐND, UBND tỉnh Thái Nguyên tổ chức khánh thành và bàn giao Di tích Quốc gia địa điểm trường dạy làm báo Huỳnh Thúc Kháng tại xã Tân Thái, huyện Đại Từ. Tham dự buổi lễ có đồng chí Nguyễn Thị Thanh, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Phó Chủ tịch Quốc hội nước CHXHCN Việt Nam; đồng chí Lê Quốc Minh, Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Tổng biên tập Báo Nhân dân, Phó Trưởng ban Tuyên giáo Trung ương, Chủ tịch Hội Nhà báo Việt Nam; lãnh đạo các Ban, bộ, ngành, các cơ quan báo chí Trung ương và địa phương. Lãnh đạo tỉnh Thái Nguyên có đồng chí Trịnh Việt Hùng, Ủy viên dự khuyết Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; các đồng chí Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, lãnh đạo Đoàn ĐBQH, Hội đồng nhân dân, Uỷ ban nhân dân, Ủy ban MTTQ tỉnh, lãnh đạo các Ban xây dựng Đảng thuộc Tỉnh ủy; các sở, ban, ngành, đoàn thể, địa phương trong tỉnh.
Sáng 8/8, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính chủ trì phiên họp thứ 13 Ban chỉ đạo nhà nước các công trình, dự án quan trọng quốc gia, trọng điểm ngành GTVT. Hội nghị được kết nối trực tuyến đến 44 địa phương trên cả nước. Chủ trì tại điểm cầu tỉnh Thái Nguyên có đồng chí Trịnh Việt Hùng, Ủy viên dự khuyết BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh uỷ, Chủ tịch UBND tỉnh; đồng chí Đặng Xuân Trường, Uỷ viên BTV Tỉnh uỷ, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh, lãnh đạo các sở ban ngành liên quan.
Cuối tháng 7 đầu tháng 8 vừa qua, những trận mưa lớn kéo dài trên địa bàn tỉnh Thái Nguyên đã gây thiệt hại nặng về tài sản và cả tính mạng của nhân dân. Điều này gây ra rất nhiều lo lắng cho người dân khu vực xung quanh bãi đổ thải mỏ than Khánh Hòa, đặc biệt khi diễn biến thời tiết ngày càng bất thường.
Ngày 8/8, đồng chí Nguyễn Thanh Bình, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Phó Trưởng ban thường trực Ban chỉ đạo diễn tập tỉnh dự và chủ trì Hội nghị bồi dưỡng diễn tập khu vực phòng thủ huyện Võ Nhai năm 2024.
Chiều 7/8, đồng chí Đặng Xuân Trường, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh dự Lễ khánh thành và bàn giao nhà Đại đoàn kết cho 2 hộ nghèo có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn tại huyện Phú Bình.