Đảm bảo an toàn lao động trong doanh nghiệp – Chính sách và cuộc sống 11/04/2024
Từ tháng 8/2023 đến nay, trên địa bàn tỉnh Thái Nguyên đã xảy ra 9 vụ tai nạn lao động. Nguyên nhân chủ yếu là do người lao động thiếu kỹ năng, vi phạm quy trình an toàn lao động; chủ doanh nghiệp, người sử dụng lao động chưa quan tâm tập huấn đảm bảo an toàn cho người lao động, nhất là tại các doanh nghiệp nhỏ và các hộ sản xuất kinh doanh; ngoài ra công tác quản lý nhà nước về an toàn lao động, thanh tra, kiểm tra, chưa được tiến hành thường xuyên... Trước thực trạng đó, UBND tỉnh yêu cầu các cơ quan, ban, ngành, địa phương thực hiện nghiêm các nội dung trong công tác đảm bảo an toàn lao động.