Khẳng định vị thế vai trò của MTTQ các cấp trong hệ thống chính trị - Đưa Nghị quyết của Đảng vào cuộc sống
Đại hội đại biểu MTTQ Việt Nam tỉnh Thái Nguyên lần thứ XVI, nhiệm kỳ 2024 - 2029 diễn ra vào thời điểm Đảng bộ, chính quyền và Nhân dân các dân tộc trong tỉnh đang nỗ lực phấn đấu, thi đua hoàn thành thắng lợi Nghị quyết Đại hội XIII của Đảng, Nghị quyết Đại hội Đảng bộ tỉnh Thái Nguyên lần thứ XX, nhiệm kỳ 2020 – 2025. Văn kiện tại Đại hội đã nêu rõ: Tự hào và phát huy truyền thống quê hương cách mạng - "Thủ đô kháng chiến - Thủ đô gió ngàn”, trong những năm qua, MTTQ các cấp tỉnh Thái Nguyên đã thực hiện tốt vai trò xây dựng khối đại đoàn kết toàn dân tộc, tạo sự đồng thuận xã hội, góp phần quan trọng vào hoàn thành thắng lợi các mục tiêu phát triển kinh tế - xã hội theo Nghị quyết của Đảng bộ tỉnh đã đề ra.