Đầu năm mới, điểm qua những nơi nhà đất đắt nhất hành tinh
Người xưa có câu là an cư mới lập nghiệp, thế nhưng theo TS Cấn Văn Lực, Thành viên Hội đồng Tư vấn chính sách tài chính - tiền tệ Quốc gia, giá bất động sản (BĐS) tại Việt Nam đang ở mức tương đối cao so với thu nhập của đa số người dân. Người Việt Nam phải mất trung bình là 23,5 năm mới mua được nhà ở. Trong trường hợp bạn có thu nhập đều đặn ở những thành phố lớn như Hà Nội, thành phố Hồ Chí Minh, muốn có nhà mặt phố thì phải làm việc trong 169 năm, sở hữu biệt thự thì cần 132 năm và mua nhà riêng thì sẽ phải mất 47 năm, còn nếu là một căn hộ chung cư thì cũng phải mất đến 23 năm. Đắt đỏ là vậy, thế nhưng trên thế giới thì sao, những thị trường bất động sản nào đắt đỏ nhất hành tinh, cùng Truyền hình Thái Nguyên tìm hiểu.