Đảm bảo an toàn lao động trong khai thác đá
Trên địa bàn tỉnh Thái Nguyên hiện có nhiều mỏ và điểm mỏ khai thác đá làm vật liệu xây dựng. Các mỏ khai thác đá góp phần không nhỏ vào sự phát triển kinh tế - xã hội chung của địa phương. Tuy nhiên, hoạt động này lại luôn tiềm ẩn nguy cơ mất an toàn. Trong những năm qua, vấn đề an toàn lao động đã được các đơn vị quan tâm và là một nội dung quan trọng trong kế hoạch sản xuất kinh doanh hàng năm. “An toàn là bạn, tai nạn là thù” không chỉ là khẩu hiệu được nhắc đến trong tháng 5 - Tháng an toàn, vệ sinh lao động, mà đó là công tác cần được các đơn vị triển khai thường xuyên, liên tục.