Chuyển đổi số - xu hướng tất yêu để kinh doanh bền vừng
Chuyển đổi số ở doanh nghiệp là xu hướng tất yếu của sự phát triển hiện nay |
Bán hàng và giới thiệu các sản phẩm trà trên nền tảng số bằng việc livestream trên Facebook của HTX Chè La Bằng không chỉ giới thiệu các sản phẩm của HTX mà đã quảng bá, giới thiệu được những nét độc đáo về văn hóa trà. Hình thức tuyên truyền này, đã được các xã viên truyền tải, lan tỏa được đến đông đảo người tiêu dùng trong và ngoài nước. Hiệu quả của công tác chuyển đổi số có ý nghĩa hết sức quan trọng.
Bà Nguyễn Thị Hải, Giám đốc HTX Chè La Bằng, huyện Đại Từ, Thái Nguyên |
Qua những chương trình chuyển đổi số thì thương hiệu Chè La Bằng cũng được lan tỏa, chất lượng chè cũng được đánh giá rất cao. Chỉ cần khách hàng thông qua điện thoại là có thể biết được các thông tin của sản phẩm cũng như nguồn gốc của sản phẩm, từ đó tạo cho khách hàng sự tin tưởng hơn về sản phẩm. Bà Nguyễn Thị Hải, Giám đốc HTX Chè La Bằng, huyện Đại Từ, Thái Nguyên chia sẻ.
Xác định chuyển đổi số có vai trò, ý nghĩa quan trọng đối với sự phát triển bền vững của HTX, thời gian qua, HTX Chế biến nông sản Võ Nhai đã chủ động ứng dụng công nghệ thông tin trong sản xuất, kinh doanh. Các quy trình từ chăm sóc, chế biến đến quảng bá, tiêu thụ sản phẩm đều được ứng dụng công nghệ thông tin, đẩy mạnh trên nền tảng số, các sàn thương mại điện tử…nhờ đó, góp phần gia tăng doanh thu, nâng cao đời sống của người lao động, tạo cơ hội mở rộng quy mô sản xuất kinh doanh. Anh Lê Văn Hiếu, Chủ tịch HĐQT, Giám đốc HTX Chế biến nông sản Võ Nhai, Thái Nguyên cho biết: Toàn bộ quy trình sản xuất, đều được đồng bộ hóa dữ liệu, chủ doanh nghiệp cũng không cần thường xuyên có mặt tại nhà máy, chỉ cần duyệt lệnh mà mọi quy trình sản xuất sẽ tự động vận hành.
Năm 2023, trên địa bàn tỉnh Thái Nguyên, nhiều doanh nghiệp, HTX đã chủ động đổi mới công nghệ, áp dụng hệ thống quản lý chất lượng, bán hàng, cung cấp sản phẩm, dịch vụ trên các nền tảng số. Đến nay, 100% Doanh nghiệp, HTX trên địa bàn tỉnh có sử dụng ít nhất một nền tảng hỗ trợ Thương mại điện tử như: E-mail, website, zalo, facbook, shoppee, lazada, sàn giao dịch thương mại điện tử của tỉnh…Trên 63% số doanh nghiệp có chính sách ưu tiên tuyển dụng nhân sự được đào tạo về CNTT hoặc TMĐT; hơn 98% doanh nghiệp cho rằng việc đầu tư vào cơ sở hạ tầng TMĐT là rất quan trọng; khoảng 65% doanh nghiệp có hoạt động kinh doanh trên mạng xã hội…. Năm 2023, tổng doanh thu kinh tế số trên địa bàn tỉnh đạt khoảng 815.000 tỷ đồng. Hoạt động ứng dụng thương mại điện tử và các nền tảng livestream bán hàng nông sản đạt hiệu quả cao và ngày càng được nhân rộng... Qua đó mở rộng thị trường tiêu thụ, thúc đẩy sản xuất hàng hóa. Ông Đào Ngọc Tuất, Phó Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh Thái Nguyên cho biết: theo kế hoạch năm 2024, tỉnh đã ban hành về kế hoạch chuyển đổi số nói chung, trong đó có quan tâm đến sự phát triển kinh tế số, ưu tiên các giải pháp cụ thể, để tạo môi trường kinh doanh tối đa cho nhà sản xuất, nhà cung cấp dịch vụ kinh tế số trên địa bàn
Có thể khẳng định, phát triển kinh tế số chính là phương thức để thúc đẩy phát triển sản phẩm, dịch vụ công nghệ thông tin, phát triển doanh nghiệp công nghệ số, từ đó thực hiện chuyển đổi số hiệu quả, phục vụ việc phát triển kinh tế - xã hội trên địa bàn, hướng tới xây dựng Thái Nguyên trở thành tỉnh đi đầu trong chuyển đổi số toàn diện, phát triển nhanh, bền vững.