Chung tay vì người nghèo – Không để ai bị bỏ lại phía sau
![]() |
Bà Lê Thị Thái cùng các thành viên đội nấu cháo của Bếp ăn tình thương chuẩn bị cháo cho các bệnh nhân. |
Với mong muốn mọi người đều được ấm lòng, 10 năm nay, bà Lê Thị Thái ở TDP Sơn Tập 3, thị trấn Hùng Sơn và các thành viên đội nấu cháo của Bếp ăn tình thương do Hội Chữ thập đỏ thành lập, đã thức dạy từ 3h sáng ngày thứ 5 hàng tuần để nấu cháo cho các bệnh nhân đang điều trị tại Bệnh viện đa khoa huyện Đại Từ. Khi trời mờ sáng, cả đội nhanh chóng di chuyển nồi cháo vào căng tin bệnh viện cho kịp giờ ăn sáng của các bệnh nhân.
Bà Lê Thị Thái, TDP Sơn Tập 3, thị trấn Hùng Sơn, Đại Từ chia sẻ: "Tôi chỉ mong mọi người ăn những bát cháo để họ vui vẻ ấm lòng".
Chị Trần Thị Sơn, xã Phú Thịnh, Đại Từ, Thái Nguyên vui vẻ: "Tôi ăn cháo lần này là lần thứ hai, tôi thấy cháo này rất ngon. Cảm ơn các chị, các cô chú, các bác đã có tấm lòng giúp đỡ các bệnh nhân".
![]() |
Các bệnh nhân vui vẻ đón nhận những tấm lòng. |
“Nồi cháo tình người” - là cách gọi của các bệnh nhân khi nói về những bát cháo ấm áp nghĩa tình. Sự sẻ chia và động viên chân thành của những tấm lòng nhân ái đã lan tỏa và làm lay động bao trái tim yêu thương, biến sự sẻ chia thành hành động, để từ Bếp ăn tình thương này, 60.000 xuất cháo và 20.000 xuất cơm miễn phí đã đến với các bệnh nhân.
Bà Nguyễn Thị Hạnh, Chủ tịch Hội Chữ thập đỏ huyện Đại Từ cho biết: "Có những bệnh nhân khác khi điều trị ở đây đến ăn cháo thấy những hình ảnh như vậy, họ tự bỏ tiền của mình có khi là 5 nghìn đồng, 20 nghìn hay 500 nghìn tự nguyện ủng hộ bếp ăn bình thương".
Ông Bùi Giang Sơn, Chủ tịch Hội truyền thống Trường Sơn huyện Đại Từ thông tin: "Chúng tôi cũng thường xuyên động viên các hội viên đóng góp kinh phí để cùng với Hội Chữ thập đỏ huyện tạo những bữa ăn, những nồi cháo tình thương".
Với ý nghĩa “cho đi là còn mãi”, sẻ chia để cuộc sống trở nên tốt đẹp hơn, các cán bộ, y bác sỹ của Trung tâm Y tế huyện Đại Từ đã tích cực tham gia các chương trình thiện nguyện. Đặc biệt, trong Tháng cao điểm vì người nghèo năm nay, Trung tâm đã cùng Hội Chữ thập đỏ huyện gắn địa chỉ nhân đạo đối với 02 hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn, với mức hỗ trợ 10kg gạo mỗi tháng, trong 1 năm.
Chị Nguyễn Thị Thủy, Thị trấn Hùng Sơn, Đại Từ xúc động: "Tôi không có nhà, phải đi ở thuê, tôi có ba con, cháu lớn năm nay học lớp 6 phải nghỉ học ở nhà phụ mẹ. Hôm nay, được trung tâm và các nhà hảo thâm hỗ trợ mẹ con tôi thật sự thấy hạnh phúc".
Bà Nguyễn Thị Thái, thị trấn Hùng Sơn, Đại Từ phấn khởi: "Tôi cảm ơn tất cả các toàn thể, các anh chị em giúp đỡ gia đình tôi".
![]() |
Hội Chữ thập đỏ huyện đặt các hòm nhân đạo từ thiện sẻ chia với người nghèo. |
Với mong muốn lan tỏa ngày càng sâu rộng tinh thần lá lành đùm lá rách, Hội Chữ thập đỏ huyện đã phối hợp với các đơn vị, doanh nghiệp trên địa bàn, đặt các hòm nhân đạo từ thiện để việc sẻ chia với người nghèo trở thành “thói quen thường ngày” của mỗi cá nhân. Cùng với đó, hoạt động thăm và tặng quà các hộ nghèo, gia đình chính sách có hoàn cảnh khó khăn, các hoàn cảnh neo đơn, bệnh tật cũng đã được triển khai với sự hưởng ứng tích cực từ nhiều tổ chức hội, doanh nghiệp trên địa bàn.
Anh Dương Văn Viên, Chủ cửa hàng Điện máy Trang Viên, thị trấn Hùng Sơn, Đại Từ cho biết: "Tôi đi làm từ thiện vì cái tâm, cứ giúp được bà con là thấy ấm lòng".
Anh Nguyễn Văn Hùng, Thành viên CLB Thiện nguyện từ tâm xã An Khánh, Đại Từ mong muốn: "Mong muốn đóng góp một phần nhỏ bé công sức của mình vào việc thiện nguyện để giúp đỡ được nhiều những hoàn cảnh khó khăn trong xã hội".
Hưởng ứng tháng cao điểm vì người nghèo năm nay, dưới sự chủ trì của Hội Chữ thập đỏ huyện Đại Từ và sự phối hợp, hưởng ứng tích cực từ các tổ chức hội, đơn vị, DN và các nhà hảo tâm, hàng trăm suất quà cùng nhiều hiện vật ý nghĩa đã đến với các hộ nghèo và những hoàn cảnh khó khăn, trong sự sẻ chia, ấm áp yêu thương, để không ai bị bỏ lại phía sau và để huyện Đại Từ dần hiện thực hóa mục tiêu giảm tỷ lệ hộ nghèo xuống còn 3,04% vào cuối năm 2025./.
Tin mới hơn
![](https://thainguyentv.vn/stores/news_dataimages/2024/072024/26/21/tbt20240726214122.webp?rt=202407271918?240726113104)
![](https://thainguyentv.vn/stores/news_dataimages/2024/072024/26/21/25-7-thoi-su-toi-hoan-chinh-11002mp4-snapshot-4023-20240726-21075020240726210818.webp?rt=202407271918?240726113034)
Bộ CHQS tỉnh dâng hương tưởng niệm các Anh hùng Liệt sĩ
![](https://thainguyentv.vn/stores/news_dataimages/2024/072024/26/21/452971517-1015938103466372-8200435059058980250-n20240726212420.webp?rt=202407271918?240726105531)
Cập nhật mới nhất sự thông tin lan truyền nữ nhân viên SS lây HIV cho 16 người
![](https://thainguyentv.vn/stores/news_dataimages/2024/072024/26/16/120240726163536.webp?rt=202407271918?240726092845)
Thông tin chính thức về 01 trường hợp ngộ độc rượu tại thành phố Phổ Yên
![](https://thainguyentv.vn/stores/news_dataimages/2024/072024/25/22/xem20240725223003.webp?rt=202407271918?240726083314)
Người dân Thái Nguyên thương tiếc Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
Tin bài khác
![Khảo sát thực hiện đầu tư công trung hạn tại huyện Đồng Hỷ](https://thainguyentv.vn/stores/news_dataimages/2024/072024/25/21/25-7-thoi-su-toi-hoan-chinh-11002mp4-snapshot-4634-20240725-21503420240725215310.webp?rt=202407271918?240725095643)
Khảo sát thực hiện đầu tư công trung hạn tại huyện Đồng Hỷ
![Người dân xã Vạn Thọ bày tỏ sự tôn kính và biết ơn với Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng](https://thainguyentv.vn/stores/news_dataimages/2024/072024/25/11/dsc0003020240725112615.webp?rt=202407271918?240725095701)
Người dân xã Vạn Thọ bày tỏ sự tôn kính và biết ơn với Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
![Đoàn Đại biểu tỉnh Thái Nguyên viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.](https://thainguyentv.vn/stores/news_dataimages/2024/072024/25/13/z5666228375504-60b041f6e5a10e957dbbec6904dc70be20240725132117.webp?rt=202407271918?240725095628)
Đoàn Đại biểu tỉnh Thái Nguyên viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
![Người dân Thái Nguyên: Bày tỏ lòng kính trọng và thương tiếc Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng](https://thainguyentv.vn/stores/news_dataimages/2024/072024/25/13/120240725131457.webp?rt=202407271918?240725063757)
Người dân Thái Nguyên: Bày tỏ lòng kính trọng và thương tiếc Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
![Chuẩn bị Lễ tưởng niệm và cầu siêu đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng](https://thainguyentv.vn/stores/news_dataimages/2024/072024/24/17/z5664323665203-53305fcd9db0e0a049feabf1cdf31d7820240724175413.webp?rt=202407271918?240724094353)
Chuẩn bị Lễ tưởng niệm và cầu siêu đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
Đọc nhiều
![Cách dịch biển số xe xấu-đẹp tại Việt Nam](https://thainguyentv.vn/stores/news_dataimages/hoangtu/022017/17/10/medium/5354_69b7436e8bce3-1507-1487247840_490x294.jpg?170217111358)
Cách dịch biển số xe xấu-đẹp tại Việt Nam
![Tự soi mình theo Nghị quyết Trung ương 4 để liên hệ, kiểm điểm, khắc phục](https://thainguyentv.vn/stores/news_dataimages/camvan/112016/14/16/croped/medium/tu-soi-minh-theo-nghi-quyet-trung-uong-4-de-lien-he-kiem-diem-khac-phuc-16-.7727.jpg?161114045246)
Tự soi mình theo Nghị quyết Trung ương 4 để liên hệ, kiểm điểm, khắc phục
![[Megastory] Phát hiện 11 ca nhiễm COVID-19, Thái Nguyên nâng cao các giải pháp ứng phó](https://thainguyentv.vn/stores/news_dataimages/phanletung/112021/02/10/medium/2612_d49d1cca37d4ff8aa6c5.jpg?rt=20211102102614?211102104719)
[Megastory] Phát hiện 11 ca nhiễm COVID-19, Thái Nguyên nâng cao các giải pháp ứng phó
![Khu cách ly tập trung đầu tiên trên địa bàn tỉnh Thái Nguyên sẵn sàng hoạt động](https://thainguyentv.vn/stores/news_dataimages/huonglien/022020/13/15/medium/4823_1.jpg?200216085226)
Khu cách ly tập trung đầu tiên trên địa bàn tỉnh Thái Nguyên sẵn sàng hoạt động
![Thái Nguyên: 99 ca nghi nhiễm Covid-19, ghi nhận 57 ca mắc Covid-19 (ngày 30/11)](https://thainguyentv.vn/stores/news_dataimages/phanletung/112021/30/09/medium/1405_1.jpg?rt=20211130091422?211201121144)
Thái Nguyên: 99 ca nghi nhiễm Covid-19, ghi nhận 57 ca mắc Covid-19 (ngày 30/11)
Clip ngắn
Multimedia
![[Photo] Thái Nguyên treo cờ rủ trước ngày Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng](https://thainguyentv.vn/stores/news_dataimages/2024/072024/24/18/medium/dsc0858420240724182258.webp?rt=202407271918?240725125615)
[Photo] Thái Nguyên treo cờ rủ trước ngày Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
![[Megastory] Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Những dấu ấn trong lòng nhân dân Thái Nguyên](https://thainguyentv.vn/stores/news_dataimages/2024/072024/25/09/medium/120240725095442.webp?rt=202407271918?240725063843)
[Megastory] Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Những dấu ấn trong lòng nhân dân Thái Nguyên
![Tổng bí thư Nguyễn Phú Trọng với Thái Nguyên](https://thainguyentv.vn/stores/news_dataimages/2024/072024/20/18/medium/222220240720181355.webp?rt=202407271918?240720064415)
Tổng bí thư Nguyễn Phú Trọng với Thái Nguyên
![Đồng chí Trịnh Việt Hùng được Bộ Chính trị chuẩn y giữ chức Bí thư Tỉnh uỷ Thái Nguyên](https://thainguyentv.vn/stores/news_dataimages/2024/072024/17/13/medium/dsc0898720240717130459.webp?rt=202407271918?240717061904)
Đồng chí Trịnh Việt Hùng được Bộ Chính trị chuẩn y giữ chức Bí thư Tỉnh uỷ Thái Nguyên
!["Quả ngọt" sau hơn nửa nhiệm kỳ: Dấu ấn quan trọng của quyết sách đúng đắn](https://thainguyentv.vn/stores/news_dataimages/2024/072024/17/23/medium/1420240717230313.webp?rt=202407271918?240718112138)
"Quả ngọt" sau hơn nửa nhiệm kỳ: Dấu ấn quan trọng của quyết sách đúng đắn
![[Infographic] TP Thái Nguyên: Đầu tư 200 tỷ đồng xây dựng cảnh quan phía sau Quảng trường Võ Nguyên Giáp](https://thainguyentv.vn/stores/news_dataimages/2024/072024/17/09/croped/medium/infor-2-0120240717092109.webp?rt=202407271918?240717102943)
[Infographic] TP Thái Nguyên: Đầu tư 200 tỷ đồng xây dựng cảnh quan phía sau Quảng trường Võ Nguyên Giáp
![[Photo] Mùa sen về trên vùng đất đệ nhất danh Trà](https://thainguyentv.vn/stores/news_dataimages/2024/052024/16/11/medium/620240516114751.jpg?rt=20240516115922?240516044231)