![Thành lập mới 210 doanh nghiệp Thành lập mới 210 doanh nghiệp](https://thainguyentv.vn/stores/news_dataimages/2024/032024/31/21/thanh-lap-moi-210-doanh-nghiep-thai-nguyen-tvmp4-snapshot-000170020240331215920.jpg?rt=20240331215922) |
Quý I năm 2024, toàn tỉnh có 210 doanh nghiệp thành lập mới với tổng vốn đăng ký trên 2,2 nghìn tỷ đồng. |
So với cùng kỳ, số doanh nghiệp thành lập mới tăng 7,7%, tổng vốn đăng ký tăng 53,4%. Lũy kế từ đầu năm đến nay, trên 180 doanh nghiệp đã quay trở lại hoạt động, tăng 8,9%; 476 doanh nghiệp tạm ngừng hoạt động, tăng 18,7%; 192 doanh nghiệp đóng mã số thuế, tăng 23,9%... Điều này cho thấy, các doanh nghiệp Thái Nguyên vẫn đang phải đối mặt với nhiều khó khăn và cũng chỉ có khoảng 30,8% doanh nghiệp đánh giá khối lượng sản xuất trong quý I có sự tăng trưởng./.