Chương trình tiếng Dao: Thái Nguyên: “Đánh thức” tiềm năng du lịch
- Bí thư tỉnh ủy tiếp công dân
- Triển khai các Chương trình MTQG hiệu quả, kịp thời, sáng tạo
- Cần đầu tư kênh mương phục vụ sản xuất
- Thái Nguyên: “Đánh thức” tiềm năng du lịch
Đồng Hỷ là huyện miền núi của tỉnh Thái Nguyên, có tổng dân số trên 94 nghìn người, với 32 dân tộc anh em cùng chung sống, trong đó đồng bào dân tộc thiểu số chiếm trên 54%. Những năm qua, kinh tế - xã hội của huyện có nhiều chuyển biến tích cực, cơ sở hạ tầng từng bước được xây dựng theo hướng đồng bộ. Các chương trình, dự án, chính sách dân tộc trong vùng đồng bào dân tộc thiểu số luôn được các cấp ủy Đảng, chính quyền quan tâm triển khai. Đời sống của đồng bào các dân tộc ngày càng được cải thiện và nâng cao. Có được kết quả đó là nhờ sự vào cuộc chung tay của cả hệ thống chính trị; cấp ủy, chính quyền địa phương đã nỗ lực triển khai thực hiện Chương trình mục tiêu Quốc gia phát triển kinh tế - xã hội vùng đồng bào DTTS, miền núi giai đoạn 2021-2025 và thu được những kết quả tích cực. Đặc biệt, công tác truyền thông, tuyên truyền chính sách đối với vùng DTTS và miền núi được quan tâm, chú trọng.
Trong những năm qua, tỉnh Thái Nguyên luôn dành sự quan tâm chỉ đạo, hỗ trợ để các tổ hợp tác, HTX phát triển. Vai trò của các HTX ngày càng được nâng cao trong việc xây dựng nông thôn mới, HTX chính là một mắt xích quan trọng trong phát triển nông nghiệp và nông thôn. Bằng việc cung ứng các dịch vụ nông nghiệp giúp bà con yên tâm sản xuất, cũng như giúp người dân và doanh nghiệp tìm thấy nhau... Bên cạnh đó, các HTX không chỉ biết sản xuất kinh doanh giỏi mà còn phải quan tâm đến an toàn vệ sinh, môi trường lao động.
Đề án “Giáo dục hướng nghiệp và định hướng phân luồng học sinh trong giáo dục phổ thông giai đoạn 2018 - 2025” theo Quyết định số 522 được Thủ tướng Chính phủ ban hành năm 2018, đến nay đã sắp kết thúc. Tuy nhiên, trên thực tế công tác phân luồng học sinh sau THCS còn gặp một số khó khăn.