Đơn vị vinh dự 3 lần được đón Bác Hồ về thăm
Năm 1958, Thái Nguyên vinh dự được Đảng, Chính phủ và Bác Hồ kính yêu lựa chọn là địa điểm để xây dựng Khu Công nghiệp Gang thép Thái Nguyên. Ngay từ những ngày đầu thành lập, cánh chim đầu đàn của ngành công nghiệp luyện kim Việt Nam đã luôn nhận được sự quan tâm thường xuyên, sát sao của Trung ương Đảng, Chính phủ mà đứng đầu là Chủ tịch Hồ Chí Minh. Người đã 3 lần về thăm Gang thép Thái Nguyên, điều mà không phải đơn vị nào cũng vinh dự có được.
Chung tay xây dựng môi trường xanh, sạch, đẹp
Với chủ đề “Nâng cao nhận thức về biến đổi khí hậu và Bảo vệ môi trường”. đoàn tình nguyện của tổ chức Koica Hàn Quốc đã có nhiều hoạt động ý nghĩa tại trường THCS Trưng Vương, TP Thái Nguyên, trong đó tiêu biểu là các hoạt động ngoại khóa và những sản phẩm tái chế của đoàn tình nguyện. Đây là hoạt động Nằm trong chương trình phối hợp hoạt động giữa 2 nước Việt Nam và Hàn Quốc.
Phấn đấu hoàn thành cao nhất các mục tiêu tăng trưởng
Tiếp tục chương trình kỳ họp, trong ngày làm việc thứ hai, Kỳ họp thứ 16, HĐND tỉnh khóa XIV. Ngày 7/12 các đại biểu HĐND tỉnh tiến hành chia tổ để thảo luận, cho ý kiến vào các báo cáo, đề án, tờ trình, dự thảo nghị quyết trình tại kỳ họp. Dự phiên thảo luận tổ có đồng chí Nguyễn Thanh Hải, Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh; đồng chí Phạm Hoàng Sơn, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; các đồng chí ủy viên BTV Tỉnh ủy, lãnh đạo Đoàn ĐBQH, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh; các sở, ngành, địa phương.
Kết quả lấy phiếu tín nhiệm đòi hỏi nỗ lực hơn để đáp ứng yêu cầu của nhân dân và cử tri
Một trong những nội dung quan trọng của Kỳ họp thứ 16, HĐND tỉnh khóa XIV, các đại biểu HĐND tỉnh đã thực hiện quy trình lấy phiếu tín nhiệm đối với các chức danh do HĐND tỉnh bầu. Đây là hình thức giám sát trực tiếp tại kỳ họp, thể hiện sự ghi nhận, đánh giá của HĐND tỉnh đối với kết quả công tác từ đầu nhiệm kỳ đến nay của những người được HĐND tỉnh bầu. Kết quả sau khi được công bố rộng rãi trên các phương tiện thông tin đại chúng đã được đại biểu và cử tri đánh giá cao và cho rằng việc lấy phiếu tín nhiệm lần này đã phản ánh đúng mức độ tín nhiệm trên cơ sở căn cứ phẩm chất chính trị, đạo đức, lối sống, việc chấp hành pháp luật và kết quả thực hiện nhiệm vụ, chức trách được giao của từng người được lấy phiếu tín nhiệm.
Thảo luận vào nhiều nội dung chuyên đề
Trong phiên thảo luận tổ, nhiều nội dung chuyên đề trong các báo cáo, tờ trình, dự thảo nghị quyết trình tại kỳ họp đã được các đại biểu tập trung nghiên cứu, thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến.
Quán triệt, triển khai tổng kết công tác xây dựng Đảng và thi hành điều lệ Đảng
Ngày 7/12, Đồng chí Trương Thị Mai, Ủy viên Bộ Chính trị, Thường trực Ban Bí thư, Trưởng Ban Tổ chức Trung ương, Trưởng Tiểu ban Điều lệ Đảng đã chủ trì Hội nghị trực tuyến quán triệt, triển khai tổng kết công tác xây dựng Đảng 5 năm (2021 - 2025) và tổng kết 15 năm thi hành Điều lệ Đảng (2011 - 2025). Dự hội nghị tại điểm cầu tỉnh Thái Nguyên có lãnh đạo Ban tổ chức tỉnh ủy.
Lấy phiếu tín nhiệm các đồng chí ủy viên ban Thường vụ Tỉnh ủy
Ngày 7/12, BCH Đảng bộ tỉnh đã tổ chức hội nghị lấy phiếu tín nhiệm đối với đồng chí Bí thư Tỉnh ủy, các đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy và các đồng chí Ủy viên BTV Tỉnh ủy khóa XX, nhiệm kỳ 2020-2025. Đ/c Nguyễn Thanh Hải, Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng đoàn ĐBQH tỉnh chủ trì hội nghị. Dự hội nghị có đ/c Trịnh Việt Hùng, Ủy viên dự khuyết BCH Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; đ/c Phạm Hoàng Sơn, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; lãnh đạo các ban Đảng Trung ương; các đồng chí Ủy viên BTV Tỉnh ủy, Ủy viên BCH Đảng bộ tỉnh.
Phổ Yên: xúc tiến sắc màu nông sản thời kỳ 4.0
Tối ngày 6/12, Sở Công Thương phối hợp với UBND TP. Phổ Yên tổ chức khai mạc chương trình “Xúc tiến sắc màu nông sản thời kỳ 4.0 - Thái Nguyên 2023”. Dự chương trình có đồng chí Vũ Duy Hoàng, UV BTV, Trưởng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy; đồng chí Mai Thị Thúy Nga, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh; đồng chí Bùi Văn Lương, UV BTV tỉnh ủy, Bí thư Thành ủy, Chủ tịch HĐND TP. Phổ Yên.
Đường về nẻo thiện
Để thực hiện có hiệu quả công tác cai nghiện ma túy trên địa bàn, thời gian vừa qua, các cấp, ngành, địa phương đã tăng cường quản lý, giúp đỡ người sau cai nghiện. Qua đó, không chỉ giúp họ tái hòa nhập cộng đồng mà còn là điều kiện để xây dựng môi trường sống an toàn, góp phần hạn chế tiêu cực và các loại tội phạm nảy sinh. Ghi nhận vấn đề này tại TP Phổ Yên.