Nhân kỷ niệm 75 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ (27/7/1947- 27/7/2022), ngày 27/7, Đoàn đại biểu của tỉnh đại diện cho Đảng bộ, chính quyền, nhân dân các dân tộc tỉnh Thái Nguyên đã dâng hương, đặt vòng hoa tưởng niệm tại Đài tưởng niệm các Anh hùng liệt sĩ của tỉnh và tổ chức các đoàn đại biểu dâng hương, viếng các nghĩa trang liệt sĩ và điểm di tích lịch sử trên địa bàn toàn tỉnh. Tham gia đoàn có đồng chí Nguyễn Thanh Hải, Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh; đồng chí Trịnh Việt Hùng, Ủy viên dự khuyết BCH Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; đồng chí Phạm Hoàng Sơn, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy; các đồng chí nguyên lãnh đạo tỉnh qua các thời kỳ; các đồng chí Ủy viên BTV Tỉnh ủy, Thường trực HĐND, UBND Ủy ban MTTQ tỉnh; lãnh đạo đại diện các sở, ban, ngành của tỉnh.
![[Photo] Tưởng nhớ và tri ân [Photo] Tưởng nhớ và tri ân](https://thainguyentv.vn/stores/news_dataimages/2022/072022/27/12/in_article/photo-tuong-nho-va-tri-an_6.jpg?rt=20220727124053) |
Sáng 27/7, Đoàn đại biểu Đảng bộ, chính quyền, nhân dân các dân tộc tỉnh Thái Nguyên đã dâng hương, đặt vòng hoa viếng các anh hùng, liệt sĩ tại Đài tưởng niệm các Anh hùng liệt sĩ của tỉnh và Đền Đội Cấn, TP Thái Nguyên. |
![[Photo] Tưởng nhớ và tri ân [Photo] Tưởng nhớ và tri ân](https://thainguyentv.vn/stores/news_dataimages/2022/072022/27/12/in_article/photo-tuong-nho-va-tri-an_8.jpg?rt=20220727124226) |
Vòng hoa của Đoàn mang tình cảm tưởng nhớ và tri ân sâu sắc: "Đảng bộ, Chính quyền và Nhân dân các dân tộc tỉnh Thái Nguyên đời đời ghi nhớ công ơn các Anh hùng liệt sĩ". |
![[Photo] Tưởng nhớ và tri ân [Photo] Tưởng nhớ và tri ân](https://thainguyentv.vn/stores/news_dataimages/2022/072022/27/12/in_article/photo-tuong-nho-va-tri-an_15.jpg?rt=20220727124522) |
Thành kính thắp nén tâm nhang, các đại biểu đã dành một phút tưởng niệm, tri ân các Anh hùng, Liệt sĩ - những người đã anh dũng hy sinh vì nền độc lập, tự do của dân tộc. |
![[Photo] Tưởng nhớ và tri ân [Photo] Tưởng nhớ và tri ân](https://thainguyentv.vn/stores/news_dataimages/2022/072022/27/12/in_article/photo-tuong-nho-va-tri-an_19.jpg?rt=20220727124830) |
Sau lễ dâng hương tại Đài tưởng niệm các Anh hùng liệt sĩ, đoàn đại biểu của tỉnh đã thắp hương tại Đền Đội Cấn, TP Thái Nguyên. |
Sau lễ viếng, dâng hương tại Đài tưởng niệm các Anh hùng liệt sĩ của tỉnh và tại Đền Đội Cấn, TP Thái Nguyên, các đoàn đại biểu đã dâng hương, đặt vòng hoa, viếng các nghĩa trang liệt sĩ và điểm di tích lịch sử trên địa bàn toàn tỉnh.
![[Photo] Tưởng nhớ và tri ân [Photo] Tưởng nhớ và tri ân](https://thainguyentv.vn/stores/news_dataimages/2022/072022/27/12/in_article/photo-tuong-nho-va-tri-an_1.jpg?rt=20220727125532) |
Đoàn đại biểu do đồng chí Nguyễn Thanh Hải, Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh làm trưởng đoàn; tham gia đoàn có đồng chí Vũ Duy Hoàng, Ủy viên BTV, Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy, đã dâng hương tại Nhà tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, Khu Di tích lịch sử Quốc gia đặc biệt ATK Định Hóa. |
![[Photo] Tưởng nhớ và tri ân [Photo] Tưởng nhớ và tri ân](https://thainguyentv.vn/stores/news_dataimages/2022/072022/27/12/in_article/photo-tuong-nho-va-tri-an_2.jpg?rt=20220727125619) |
Trước anh linh Chủ tịch Hồ Chí Minh vĩ đại, các đại biểu bày tỏ lòng biết ơn vô hạn, lòng thành kính tưởng nhớ công lao to lớn của Chủ tịch Hồ Chí Minh đối với sự nghiệp đấu tranh giải phóng dân tộc, thống nhất đất nước, xây dựng Tổ quốc Việt Nam xã hội chủ nghĩa hòa bình, độc lập, thống nhất. Đoàn đại biểu nguyện cùng chung sức, đồng lòng, cống hiến hết sức mình để thực hiện tốt việc học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh; quyết tâm xây dựng đất nước và tỉnh Thái Nguyên giàu đẹp, phát triển phồn thịnh. |
![[Photo] Tưởng nhớ và tri ân [Photo] Tưởng nhớ và tri ân](https://thainguyentv.vn/stores/news_dataimages/2022/072022/27/12/in_article/photo-tuong-nho-va-tri-an_23.jpg?rt=20220727130409) |
Đoàn đại biểu do đồng chí Đỗ Đức Công, Ủy viên BTV Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực HĐND tỉnh làm trưởng đoàn đã dâng hương tưởng nhớ Đại tướng Võ Nguyên Giáp tại Di tích nơi ở và làm việc của Đại tướng (xã Bảo Linh, huyện Định Hóa). |
![[Photo] Tưởng nhớ và tri ân [Photo] Tưởng nhớ và tri ân](https://thainguyentv.vn/stores/news_dataimages/2022/072022/27/12/in_article/photo-tuong-nho-va-tri-an_29.jpg?rt=20220727130954) |
Với cố Đại tướng Võ Nguyên Giáp, Thái Nguyên chiếm một vị trí đặc biệt, được ông coi như là quê hương thứ 2 của mình. Đoàn đại biểu của tỉnh đã bày tỏ lòng biết ơn và tri ân sâu sắc những công lao của Đại tướng, quyết tâm xây dựng quê hương Thái Nguyên ngày càng phát triển, xứng với mong muốn và tình cảm mà Đại tướng giành cho./. |
Tạ Trung Dũng