![Thái Nguyên phấn đấu giảm tỷ lệ hộ nghèo hàng năm 1% Thái Nguyên phấn đấu giảm tỷ lệ hộ nghèo hàng năm 1%](https://thainguyentv.vn/stores/news_dataimages/2023/122023/24/22/tiep-can-nguon-tin-dung-chinh-sach-tu-chuong-trinh-ho-tro-phu-nu-ngheo-co-dia-chi20231224221521.jpg?rt=20231224221523) |
Thực hiện Chương trình MTTQ giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021-2025, tỉnh Thái Nguyên đã phân bổ trên 117 tỷ đồng. |
Tuy nhiên, qua gần 3 năm thực hiện, tỷ lệ giải ngân vốn của chương trình còn chậm. Đến năm 2025, tỉnh Thái Nguyên phấn đấu giảm tỷ lệ hộ nghèo hàng năm 1% và bình quân 2%/năm hộ nghèo vùng đồng bào DTTS và miền núi; giải quyết mức độ thiếu hụt các dịch vụ xã hội cơ bản đối với hộ nghèo, hộ cận nghèo và người nghèo, người cận nghèo.
Do vậy, tỉnh đang tiếp tục đẩy mạnh công tác truyền thông về giảm nghèo bền vững. Đồng thời, thực hiện có hiệu quả các chính sách hỗ trợ thường xuyên đối với hộ nghèo, cận nghèo; thực hiện tốt chính sách đối với các đối tượng bảo trợ xã hội.