RSS Youtube Facebook

Thứ ba 21/01/2020 13:09 Hotline: 0913.068.624 | 0912.194.333 | 0912.132.008

Quên giấy tờ xe, giấy phép lái xe ở nhà bị phạt bao nhiêu tiền?

09:47 | 18/08/2016

Người điều khiển xe máy chuyên dùng không mang theo Giấy đăng ký xe bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Bạn đọc hỏi: Luật sư cho tôi hỏi, khi điều khiển phương tiện giao thông trên đường thì mình cần phải mang những loại giấy tờ gì? Nếu không mang theo một trong những giấy đó thì bị xử phạt như thế nào?

quen giay to xe, giay phep lai xe o nha bi phat bao nhieu tien? hinh 0
Người điều khiển xe máy chuyên dùng không mang theo Giấy đăng ký xe bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng. (Ảnh minh họa)

Luật sư trả lời:

Theo khoản 2 Điều 58 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 thì khi điều khiển phương tiện bạn phải mang theo các giấy tờ sau:

- Đăng ký xe;

- Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới;

- Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới;

- Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

Ngoài ra, theo quy định tại khoản 2, 3, 4 Điều 21 và điểm c, d khoản 1 Điều 22 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt thì:

- Trường hợp người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực, không mang theo Giấy đăng ký xe; người điều khiển xe mô tô không mang theo Giấy phép lái xe bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với mỗi hành vi;

- Người điều khiển xe máy chuyên dùng không mang theo Giấy đăng ký xe; không mang theo Giấy chứng nhận an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định) thì bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với mỗi hành vi;

- Người điều khiển xe ô tô, máy kéo không mang theo Giấy phép lái xe; không mang theo Giấy đăng ký xe; không mang theo Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định) bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với mỗi hành vi;

- Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự ô tô không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực bị phạt tiền 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Nếu còn điều gì thắc mắc cần giải đáp thêm, bạn đọc có thể gọi điện đến Tổng đài tư vấn pháp luật VOV.VN số 19006511 để được tư vấn./.

Theo Thạc sỹ-Luật sư Vũ Hồng Hoa/HTX Luật Đống Đa